Thời điểm xác định doanh thu đối với hoạt động cung cấp điện

Chủ đề   RSS   
  • #587555 11/07/2022

    banhquecute
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 1815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Thời điểm xác định doanh thu đối với hoạt động cung cấp điện

    Tình huống đặt ra: Hóa đơn tiền điện ghi nhận số tiền điện từ ngày 1/12/2021 đến ngày 10/1/2022 thì doanh thu này mình phải ghi nhận cho tháng 12/2021 hay tháng 1/2022?

    Căn cứ Điều 3 Thông tư 96/2015/TT-BTC, thời điểm xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế được xác định như sau:

    1. Đối với hoạt động bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu, quyền sử dụng hàng hóa cho người mua.

    2. Đối với hoạt động cung ứng dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ hoặc hoàn thành từng phần việc cung ứng dịch vụ cho người mua trừ trường hợp nêu tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư 78/2014/TT-BTC, Khoản 1 Điều 6 Thông tư 119/2014/TT-BTC.

    3. Đối với hoạt động vận tải hàng không là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ vận chuyển cho người mua.

    4. Trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

    Theo đó, tại điểm k khoản 3 Điều 5 Thông tư 78/2014/TT-BTC quy định:

    Điều 5. Doanh thu

    3. Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế trong một số trường hợp xác định như sau:

    k) Đối với hoạt động cung cấp điện, nước sạch là số tiền cung cấp điện, nước sạch ghi trên hóa đơn giá trị gia tăng. Thời điểm xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế là ngày xác nhận chỉ số công tơ điện và được ghi trên hóa đơn tính tiền điện, tiền nước sạch.

    Ví dụ 6: Hóa đơn tiền điện ghi chỉ số công tơ từ ngày 5/12 đến ngày 5/1. Doanh thu của hóa đơn này được tính vào tháng 1.

    …”

    Có thể thấy, việc xác định thời điểm ghi nhận doanh thu đối với hoạt động cung cấp điện sẽ phụ thuộc vào ngày xác nhận chỉ số công tơ điện và được ghi trên hóa đơn tính tiền điện.

    Như vậy, trong trường hợp này, vì hóa đơn tiền điện ghi chỉ số công tơ là đến ngày 10/1/2022 nên doanh thu này sẽ được tính vào tháng 1/2022 bạn nhé.

     
    272 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn banhquecute vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận