Quy định về hóa đơn đối với hộ kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #379190 15/04/2015

    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3079)
    Số điểm: 68071
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4227 lần


    Quy định về hóa đơn đối với hộ kinh doanh

    Gần đây, mình nhận được nhiều câu hỏi về việc hộ kinh doanh có được mua hóa đơn đỏ không? Rồi khi nào hộ kinh doanh được dùng hóa đơn đỏ, khi nào hộ kinh doanh được dùng ở hóa đơn bán lẻ. ..Rất nhiều câu hỏi xoay quanh việc lập hóa đơn của hộ kinh doanh. Vậy quy định pháp luật quy định về hóa đơn đối với hộ kinh doanh ra sao, dưới đây sẽ giải đáp thắc mắc trên cho các bạn.

    1/ Hộ kinh doanh vẫn có thể sử dụng hóa đơn đỏ

    Đây là khẳng định và nội dung này được căn cứ theo Công văn 5603/TCT-CS năm 2014.

    2/ Khi nào hộ kinh doanh được sử dụng hóa đơn đỏ?

    Để được sử dụng hóa đơn đỏ, hộ kinh doanh phải đáp ứng đủ các điều kiện sau:

    - Phải là hộ, cá nhân kinh doanh có đăng ký kinh doanh.

    - Hộ kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ.

    - Hộ kinh doanh đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế. 

    (Căn cứ theo Điều 10 Luật thuế giá trị gia tăng 2008sửa đổi 2013)

    3/ Hóa đơn bán lẻ được sử dụng trong trường hợp nào?

    Hộ kinh doanh sử dụng hóa đơn bán lẻ (không phải hóa đơn đỏ) khi không đáp ứng đủ điều kiện về kê khai và thực hiện chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ.

    Hộ kinh doanh lựa chọn đăng ký nộp thuế theo phương pháp khoán. (căn cứ trên doanh thu nhân với tỷ lệ nhất định tùy thuộc vào từng loại ngành nghề kinh doanh và tỷ lệ này quy định tại Luật thuế giá trị gia tăng sửa đổi 2013)

     

     
    43828 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    hanhnguyentdndka2015 (10/10/2017) locpham1010 (21/04/2015) baohoa93 (16/04/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #465206   22/08/2017

    pukachi_kw
    pukachi_kw

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2017
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 995
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 33 lần


    Nếu muốn có hóa đơn xuất bán cho khách, hộ kinh doanh phải làm thủ tục chuyển lên doanh nghiệp tư nhân hoặc công ty. Theo Tổng Cục Thuế đây là một trong những điều chỉnh nằm trong Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế có hiệu lực từ đầu năm 2015, đối với các hộ kinh doanh cá thể không xác định được doanh thu, không mua hóa đơn từ các chi cục thuế sẽ được tính thuế khoán. Còn những hộ xác định được doanh thu, có mua hóa đơn từ các chi cục thuế để xuất bán cho khách hàng thì được tính thuế theo tỉ lệ phần trăm nhân doanh thu trên tổng hóa đơn/tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #495756   30/06/2018

    Kimhang1302
    Kimhang1302
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2018
    Tổng số bài viết (139)
    Số điểm: 1235
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 20 lần


    Hộ kinh doanh cá thể không bắt buộc phải sử dụng hóa đơn. Việc sử dụng hóa đơn của hộ kinh doanh phụ thuộc vào nhu cầu của hộ và quy định của pháp luật về điều kiện cấp hóa đơn cho hộ kinh doanh cá thể. Như vậy, Khi có nhu cầu sử dụng hóa đơn, hộ kinh doanh đề nghị thuế cấp hóa đơn quyển hoặc hóa đơn lẻ để cung cấp cho khách hàng. Nếu xét thấy hộ kinh doanh không nằm trong trường hợp thuế không cấp hóa đơn thì thế sẽ làm thủ tục để cấp hóa đơn cho hộ kinh doanh cá thể.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #579477   19/01/2022

    Cảm ơn thông tin bài viết bạn đã cung cấp rất hữu ích. Mình muốn bổ sung thêm một vài thông tin liên quan đến xuất hóa đơn đối với hộ kinh doanh như sau:

    Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Thông tư 119/2014/TT-BTC đã quy định về hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ, cụ thể:

    Hóa đơn GTGT được dùng trong các tổ chức khai và tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ trong hoạt động bán hàng hóa, dịch vụ nội địa; hoạt động vận tải quốc tế; xuất hàng hóa vào khu phi thuế quan, các trường hợp được coi như xuất khẩu khác.

    Hóa đơn bán hàng là loại hóa đơn được dùng cho các cá nhân, tổ chức khai và tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp khi bán hàng hóa, dịch vụ trong thị trường nội địa và xuất hàng hóa vào khu phi thuế quan cùng các trường hợp được coi như xuất khẩu.

    Tại Điều 10 Luật thuế giá trị gia tăng sửa đổi năm 2013 do Quốc hội ban hành quy định phương pháp khấu trừ thuế áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, chứng từ kế toán theo quy định của pháp luật bao gồm:

    Cơ sở kinh doanh có doanh thu hàng năm từ hoạt động bán hàng hóa, dịch vụ đạt từ một tỷ đồng trở lên, ngoại trừ hộ, cá nhân kinh doanh.

    Cơ sở kinh doanh tự nguyện đăng ký áp dụng tính thuế theo phương pháp khấu trừ ngoại trừ trừ hộ, cá nhân kinh doanh.

    Theo quy định trên, hộ kinh doanh không thuộc nhóm đối tượng được phép khai và tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Điều này đồng nghĩa với việc hộ kinh doanh không được phép xuất hóa đơn GTGT. Nếu như hộ kinh doanh muốn được xuất hóa đơn GTGT thì phải thực hiện chuyển đổi mô hình kinh doanh theo đúng quy định của pháp luật hiện hành như bạn đã nêu ở trên.

     
    Báo quản trị |  
  • #582139   30/03/2022

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (349)
    Số điểm: 2396
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Quy định về hóa đơn đối với hộ kinh doanh

    Thông tin bài viết chia sẻ của bạn rất hữu ích. Nhiều hộ kinh doanh có nhu cầu sử dụng hóa đơn đỏ, với những quy định pháp luật trên hy vọng có thể giải đáp thắc mắc cho nhiều người. Cảm ơn thông tin từ bài viết của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #583331   30/04/2022

    Quy định về hóa đơn đối với hộ kinh doanh

    Cám ơn bài viết của bạn! Cho mình hỏi là doanh nghiệp mua hóa đơn đỏ hay hóa đơn bán lẻ từ hộ kinh doanh hoặc cá nhân kinh doanh thì có được không ạ? Nếu có thì trong trường hợp nào? Nếu không thì vi phạm sẽ bị xử lý vi phạm như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #585184   10/06/2022

    nhatvy05021999
    nhatvy05021999

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/09/2019
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Quy định về hóa đơn đối với hộ kinh doanh

    Hộ kinh doanh có thể sử dụng hoá đơn vậy là không bắt buộc tùy thuộ vào nhu cầu

     
    Báo quản trị |  
  • #589242   31/07/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (298)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 23 lần


    Quy định về hóa đơn đối với hộ kinh doanh

    Cảm ơn bài viết của bạn. Hiện nay, có rất nhiều hộ kinh doanh vẫn không biết những quy định về hoá đơn. Bài viết của bạn đã cung cấp được những thông tin rất cần thiết về hoá đơn đối với hộ kinh doanh như là: việc sử dụng hoá đơn đỏ, những trường hợp được sử dụng hoá đơn bán lẻ. Bài viết của bạn nên được những hộ kinh doanh biết đến nhiều hơn để những hộ kinh doanh có thể hiểu rõ hơn về hoá đơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #592795   26/10/2022

    Quy định về hóa đơn đối với hộ kinh doanh

    Cảm ơn chia sẻ của tác giả, hiện nay kể từ ngày 01/7/2022 là thời điểm bắt buộc áp dụng hóa đơn điện tử trên phạm vi toàn quốc. Vì vậy, ở thời điểm này, hộ kinh doanh sẽ chia ra thành đối tượng vẫn sử dụng hóa đơn giấy, hóa đơn điện tử cũ và đối tượng áp dụng hóa đơn điện tử theo quy định mới.

     
    Báo quản trị |