Có cần phải bổ nhiệm kế toán trưởng 1 năm 1 lần

Chủ đề   RSS   
  • #590662 31/08/2022

    mttg

    Chồi


    Tham gia:24/12/2020
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 17 lần


    Có cần phải bổ nhiệm kế toán trưởng 1 năm 1 lần

    Theo luật doanh nghiệp và các quy định pháp luật, công ty TNHH có cần phải bổ nhiệm kế toán trưởng 1 năm 1 lần hay không?

     

     
    137 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mttg vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/09/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #590664   31/08/2022

    Có cần phải bổ nhiệm kế toán trưởng 1 năm 1 lần

    Hiện Hiện tại đối với doanh nghiệp thì không có quy định nào yêu cầu thời hạn bổ nhiệm kế toán. Theo đó, chỉ có một trường hợp duy nhất được quy định tại Điều 20 khoản 3 Nghị định 174/2016/NĐ-CP như sau:

    "Điều 20. Kế toán trưởng, phụ trách kế toán

    ...

    2. Phụ trách kế toán:

    a) Các đơn vị kế toán trong lĩnh vực nhà nước bao gồm: Đơn vị kế toán chỉ có một người làm kế toán hoặc một người làm kế toán kiêm nhiệm; đơn vị kế toán ngân sách và tài chính xã, phường, thị trấn thì không thực hiện bổ nhiệm kế toán trưởng mà chỉ bổ nhiệm phụ trách kế toán.

    b) Các doanh nghiệp siêu nhỏ theo quy định của pháp Luật về hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa được bố trí phụ trách kế toán mà không bắt buộc phải bố trí kế toán trưởng.

    3. Thời hạn bổ nhiệm kế toán trưởng của các đơn vị kế toán trong lĩnh vực kế toán nhà nước, thời hạn bổ nhiệm phụ trách kế toán của các đơn vị quy định tại điểm a khoản 2 Điều này là 5 năm sau đó phải thực hiện các quy trình về bổ nhiệm lại kế toán trưởng, phụ trách kế toán.

    ..."

    >>> Theo đó chỉ có đơn vị kế toán toán nhà nước mới có quy định về bổ nhiệm kế toán trưởng là 05 năm, ngoài ra thì không có quy định nào bắt buộc đói với doanh nghiệp ngoài nhà nước.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daisy1009 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/09/2022)