Ông Thuận kết hôn với Bà Hòa và có 02 người con là Hạnh và Phúc. Hạnh có chồng là Hải và có con là Hiếu và Thảo. Phúc lấy vợ là Hiền và có con là Nhân và Hậu. Năm 2002, Ông Thuận lập di chúc để lại toàn bộ gia sản của gia đình cho hai con là Hạnh và Phúc hưởng thừa kế. Đầu năm 2006, ông Thuận và Phúc chết trong cùng một tai nạn, nhưng không xác định ai chết trước. Tháng 5 năm 2006, bà Hòa chết. Ba tháng sau khi bà Hòa chết, chị Hạnh cũng làm văn bản khước từ quyền thừa kế đối với di sản của cha, mẹ để lại.
Anh (chị) hãy áp dụng BLSD 2005 để giải quyết việc thừa kế nêu trên. Biết rằng: tài sản chung của ông Thuận và bà Hòa là ngôi nhà và đất trị giá 800 triệu đồng. Cha mẹ ông Thuận và bà Hòa đều đã qua đời.
Mình chia thừa kế như thế này. Mong các Anh / Chị trong diễn đàn giúp đỡ. Cám ơn Anh/Chị rất nhiều.
* Trường hợp ông Thuận chết
- Tài sản của ông Thuận = 800/2 = 400 triệu.
Theo di chúc Ông Thuận để lại toàn bộ di sản cho Hạnh và Phúc
Hanh = Phúc = 400/2 = 200 triệu
Nhưng do Phúc đã chết cùng với Ông Thuận nên phần di chúc liên quan đến Phúc bị thất hiệu, cho nên
phần 200 triệu của Phúc được chia theo pháp luật.
Hàng thừa kế hợp pháp của Ông Thuận gồm:
Bà Hòa = Hạnh = Phúc (do Nhân + Phúc thế vị theo điều 677) = 200/3 = 66.67 triệu/1 suất
Nhưng theo điều 669 thì Bà Hòa thuộc diện thừa kế bắt buộc không phụ thuộc vào nội dung của di chúc và được hưởng 2/3 của 1 suất thừa kế theo pháp luật.
Giả sử chia theo pháp luật, thì hàng thừa kế hợp pháp của Ông Thuận gồm có:
Bà Hòa = Hạnh = Phúc(do Nhân + Hậu thế vị) = 400/3 = 133.33 triệu/ 1 suất.
Bà Hòa = 2/3 x 133.33= 88.89 triệu
Nhưng trên thực tế Bà Hòa mới nhận 66.67 triệu còn thiếu 22.22 triệu so với 88.89 triệu. Do đó phải trích lại của người thừa kế trên để bù lại cho Bà Hòa và tỷ lệ trích như sau:
Hạnh = Nhân = Hậu = 266.67 triệu + 66.67 triệu = 333.34 triệu
trích phần của Hạnh = 266.67 x 22.22 / 333.34 = 17.78 triệu
Nhân = Hậu = 66.67 x 22.22 / 333.34 = 4.44 triệu
Vậy : Hạnh = 248.88 triệu
Nhân = Hậu = 62.23 triệu
Bà Hòa = 88.89 triệu
- Lúc này tài sản của Bà hòa tăng lên 88.89 triệu
* Trường hợp Bà Hòa chết
Tài sản của Bà Hòa = 400 + 88.89 = 488.89 triệu
do Bà Hòa không để lại di chúc nên chia di sản theo pháp luật, mà hàng thừa kế thứ nhất của Bà Hòa chỉ còn lại Hạnh nhưng Hạnh cũng từ chối nhận di sản nên chỉ còn lại hàng thừa kế thứ 2 gồm
Hiếu = Thảo = Nhân = Hậu = 488.89/4= 122.22 triệu/ 1 suất
* Trường hợp Hạnh chết:
- Tài sản của Hạnh = 248.88 triệu
Do Hạnh không để lại di chúc nên di sản của Hạnh được chia theo pháp luật
Hàng thừa kế hợp pháp của Hạnh gồm có:
Hải = Hiếu = Thảo = 248.88 / 3= 82.96 triệu / 1 suất
theo Điều 669 thì Hải được thừa kế bắt buộc không phụ thuộc vào nội dung của di chúc và được hưởng 2/3 của 1 suất thừa kế theo pháp luật. Nhưng do thực tế Hải đã nhận 1 suất cao hơn suất thừa kế bắt buộc nên không chia theo Điều 669.
Kết luận:
Nhân = Hậu = 153.335 x 2 = 306.67 triệu
Hiếu = Thảo = 205.18 x 2 = 410.36
Hải = 82.96 triệu