Bản án ly hôn có hiệu lực, vợ phải ra khỏi nhà chồng?

Chủ đề   RSS   
  • #574353 31/07/2021

    danluan123
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (872)
    Số điểm: 6385
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 57 lần


    Bản án ly hôn có hiệu lực, vợ phải ra khỏi nhà chồng?

    Có thể thấy, khá nhiều trường hợp thắc mắc rằng pháp luật quy định thế nào khi Tòa giải quyết cho ly hôn đơn phương có bản án luôn và khi bản án đó có hiệu lực đặt giả thiết vợ và chồng sống chung 01 chỗ giờ sự tình như vậy thì vợ sẽ phải lập tức dọn đi nơi khác hay sao? Căn nhà là của chồng có trước hôn nhân và đưa vào sử dụng chung trong hôn nhân.

    Căn cứ Điều 63 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn như sau:
     
    Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó; trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.
     
    Như vậy, Khi một trong hai bên gặp khó khăn về chỗ ở, đáp ứng điều kiện nêu trên thì sẽ được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, điều này sẽ không mặc nhiên vợ phải dọn đi ngay khi bản án có hiệu lực hay quan hệ hôn nhân chấm dứt. Điều này nhằm bảo vệ quyền lợi của người còn lại khi hôn nhân chấm dứt trong mối quan hệ về nhân thân trước đây và đảm bảo về quyền được cư trú.
     
    925 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #576514   28/10/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1687)
    Số điểm: 11528
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 246 lần


    Mặc dù có quy định là sau  khi ly hôn mà vợ có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt nhưng chắc trên thực tế cũng hiếm có trường hợp ở lại như vậy? Nếu như người vợ thực sự có khó khăn về chỗ ở mà người chồng không cho ở lại thì có bị phạt hay không? Lấy cơ sở nào để xác định thế nào là khó khăn về chỗ ở.

     

     
    Báo quản trị |