Thời hạn niêm yết công khai quyết định xử phạt hành chính?

Chủ đề   RSS   
  • #588597 29/07/2022

    Thời hạn niêm yết công khai quyết định xử phạt hành chính?

    Luật sư cho e hỏi thời hạn niêm yết công khai quyết định xử phạt vi phạm hành chính là bao nhiêu ngày, niêm yết ở nhũng nơi nào, biên bản niêm yết theo mẫu nào ạ. Xin chân thành cảm ơn luật sư !

     
    748 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ninh8889 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/08/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #589282   02/08/2022

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (235)
    Số điểm: 1821
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 336 lần


    vi phạm hành chính

    Chào bạn,

    Điều 70 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2022 quy định:

    Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính có lập biên bản, người có thẩm quyền đã ra quyết định xử phạt phải gửi cho cá nhân, tổ chức bị xử phạt, cơ quan thu tiền phạt và cơ quan liên quan khác (nếu có) để thi hành.

    Quyết định xử phạt vi phạm hành chính được giao trực tiếp hoặc gửi qua bưu điện bằng hình thức bảo đảm và thông báo cho cá nhân, tổ chức bị xử phạt biết.

    Đối với trường hợp quyết định được giao trực tiếp mà cá nhân, tổ chức vi phạm cố tình không nhận quyết định thì người có thẩm quyền lập biên bản về việc không nhận quyết định có xác nhận của chính quyền địa phương và được coi là quyết định đã được giao.

    Đối với trường hợp gửi qua bưu điện bằng hình thức bảo đảm, nếu sau thời hạn 10 ngày, kể từ ngày quyết định xử phạt đã được gửi qua đường bưu điện đến lần thứ ba mà bị trả lại do cá nhân, tổ chức vi phạm cố tình không nhận; quyết định xử phạt đã được niêm yết tại nơi cư trú của cá nhân, trụ sở của tổ chức bị xử phạt hoặc có căn cứ cho rằng người vi phạm trốn tránh không nhận quyết định xử phạt thì được coi là quyết định đã được giao.

    Do đó, không phải trường hợp nào cũng phải niêm yết quyết định xử phạt. Bạn có thể trình bày một cách chi tiết về trường hợp của bạn để Luật sư tư vấn chính xác.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/08/2022) Ninh8889 (03/08/2022)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: