Tặng cho nhà đất bằng miệng có được không ?

Chủ đề   RSS   
  • #576955 09/11/2021

    lamlinh_2507
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:28/03/2018
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 3130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 165 lần


    Tặng cho nhà đất bằng miệng có được không ?

    Từ xưa đến nay, việc ông bà, cha mẹ tặng, cho con cháu quyền sử dụng đất không phải câu chuyện quá xa lạ. Tuy nhiên đôi lúc, việc tặng cho này được thực hiện chỉ bằng một thủ tục hết sức dân dã: Dùng lời nói, lời hứa hẹn,... mà không hề lập thành một văn bản nào cả.

    Liệu việc tặng cho "bằng miệng" này có giá trị về mặt pháp lý hay không?

     

    Tặng cho nhà đất bằng miệng có được không? - Minh họa

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 502 Bộ luật Dân sự 2015 thì việc chuyển nhượng, tặng cho nhà đất phải được công chứng, chứng thực.

    “ 1. Hợp đồng về quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản theo hình thức phù hợp với quy định của Bộ luật này, pháp luật về đất đai và quy định khác của pháp luật có liên quan” 

    Ngoài ra, điểm a khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 cũng quy định việc chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất phải được công chứng, chứng thực. 

    “ a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực”

    Từ những quy định trên, có thể thấy rằng để đảm bảo việc chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất là có giá trị về mặt pháp luật thì việc chuyển nhượng, tặng cho này phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực một cách hợp pháp.

    Việc chuyển nhượng, tặng cho nhà đất chỉ bằng lời nói là không đáp ứng điều kiện về mặt hình thức của hợp đồng vì vậy không có giá trị về mặt pháp lý, nếu xảy ra tranh chấp về sau sẽ rất khó chứng minh. 

    Trên thực tế, tại Án lệ 03/2016/AL có trường hợp tặng cho đất chỉ bằng lời nói nhưng vẫn có giá trị, tuy nhiên trên để áp dụng án lệ thì vụ án phải có những tình tiết sự kiện tương tự như án lệ.

    Nội dung khái quát của án lệ như sau: 

    “Trường hợp cha mẹ đã cho vợ chồng người con một diện tích đất và vợ chồng người con đã xây dựng, nhà kiên cố trên diện tích đất đó để làm nơi ở, khi vợ chồng người con xây dựng nhà thì cha mẹ và những người khác trong gia đình không có ý kiến phản đối gì; vợ chồng người con đã sử dụng nhà, đất liên tục, công khai, ổn định và đã tiến hành việc kê khai đất, được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì phải xác định vợ chồng người con đã được tặng cho quyền sử dụng đất”.

    Từ đây có thể thấy rằng việc tặng cho nhà đất bằng miệng không phải là hoàn toàn không thể nếu vụ án có những tình tiết tương tự như án lệ nêu trên. Tuy nhiên để đảm bảo tính pháp lý thì việc tặng cho bất động sản vẫn nên được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực. 

     
    3870 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn lamlinh_2507 vì bài viết hữu ích
    anhhong58 (30/04/2022) admin (10/11/2021) ThanhLongLS (09/11/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #578115   19/12/2021

    Cảm ơn thông tin bài viết bạn đã cung cấp. Mới đây nhà mình cũng có người tặng cho đất bằng miệng với nhau mặc dù là người thân nhưng mình thấy như vậy cũng không nên. Vì biết đâu được sau này xảy ra tranh chấp với nhau rồi đem vấn đề nay ra nói thì lại làm mất tình cảm, quan hệ với nhau. Nên tốt hơn là vẫn cứ văn bản công chứng cho chắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #578562   28/12/2021

    Tặng cho nhà đất bằng miệng có được không ?

    Cảm ơn bài viết hữu ích từ bạn. Nhiều người thường nghĩ là người trong nhà thì dễ tin tưởng nhau, với ngại làm giấy tờ công chứng phức tạp nên khi tặng cho chỉ nói bằng miệng. Nhưng để đảm bảo tính pháp lý khi có tranh chấp xảy ra, và dễ dàng khi làm thủ tục sang tến thì vẫn nên có giấy tờ công chứng

     
    Báo quản trị |  
  • #580886   27/02/2022

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (355)
    Số điểm: 2426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Tặng cho nhà đất bằng miệng có được không ?

    Cảm ơn bài viết chia sẻ của bạn, hiện nay vẫn còn rất nhiều vụ việc liên quan đến câu chuyện tặng cho tài sản, nhà đất qua lời nói, hứa hẹn,.. dẫn đến nhiều vụ án dở khóc dở cười khi xảy ra tranh chấp vì chẳng có cơ sở chứng minh được việc tặng cho tài sản, cơ quan chức năng cũng khó giải quyết.

     
    Báo quản trị |  
  • #583674   30/04/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 3900
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 28 lần


    Tặng cho nhà đất bằng miệng có được không ?

    Cảm ơn vì đã chia sẻ thông tin vô cùng bổ ích và thiết thực này.

    Trên thực tế, mình thấy đa số các trường hợp ba mẹ tặng cho đất con cái đều không được lập thành hợp đồng mà chỉ là nói miệng. Vì vậy, không ít trường hợp khi ba mẹ mất, những người con lại bắt đầu tranh chấp về quyền sử dụng đối với miếng đất này, thậm chí là làm rạng nứt tính cảm anh em, nghiêm trọng hơn là việc đưa nhau ra Tòa để khởi kiện.

     
    Báo quản trị |  
  • #588509   28/07/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (298)
    Số điểm: 2825
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 23 lần


    Tặng cho nhà đất bằng miệng có được không ?

    Cảm ơn với những gì mà bạn chia sẻ. Thực tế hiện nay có những trường hợp tặng cho đất, nhà ở bằng hình thức nói miệng là vì do nghĩ là người thân nên không cần giấy tờ làm gì cho rườm rà, phức tạp. Cũng vì lẻ đó mà mới xảy ra những tranh chấp không đáng có. Tốt nhất là vẫn nên có giấy tờ, văn bản công chứng đàng hoàng cho dù có là người thân đi chăng nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #588898   31/07/2022

    danluan123
    danluan123
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (927)
    Số điểm: 6795
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 69 lần


    Tặng cho nhà đất bằng miệng có được không ?

    Cảm ơn những chia sẻ của bạn.Trên thực tế nhiều người vẫn còn có tâm lý tặng cho người thân nên không cần làm giấy tờ. Tuy nhiên, về mặt pháp luật, cần phải thực hiện các loại giấy tờ, thủ tục cần thiết nhằm làm cơ sở, căn cứ chứng minh quyền sở hữu của mình đối với tài sản.

     
    Báo quản trị |  
  • #589299   02/08/2022

    Tặng cho nhà đất bằng miệng có được không ?

    Thường nghe "lời nói gió bay". Do vậy, để đảm bảo thì giao dịch gì cũng nên có giấy tờ chứng minh. Trên thực tế, có không ít vụ tranh chấp xảy ra xung quanh việc giao dịch không có giấy tờ minh chứng. Do đó, đối với các tài sản có giá trị rất lớn, lại có tính chất đặc biệt như đất đai, pháp luật buộc phải quy định về thủ tục, giấy tờ khi muốn thực hiện các giao dịch như chuyển nhượng, tặng cho,...

     
    Báo quản trị |  
  • #590327   29/08/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 500


    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 1800
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 33 lần


    Tặng cho nhà đất bằng miệng có được không ?

    Cảm ơn tác giả đã chia sẻ bài viết hay và hữu ích nhé. Xét trên quy định pháp luật thì hợp đồng tặng cho bất đống sản phải được công chứng, chứng thực. Tuy nhiên trên thực tế, không hẳn là những trường hợp tặng cho nhà đất bằng miệng không có giá trị pháp lý như thông tin tác giả đã nêu ở bài viết.

     
    Báo quản trị |