Người lao động có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi tự ý nghỉ việc không?

Chủ đề   RSS   
  • #591694 28/09/2022

    Người lao động có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi tự ý nghỉ việc không?

    Căn cứ theo Điều 49 Luật Việc làm 2013, người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

    - Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp:

    + Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

    + Đang hưởng lương hưu hoặc trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

    - Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với:

    + Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

    + Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

    Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng;

    - Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm dịch vụ việc làm;

    - Chưa tìm được việc sau 15 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ trường hợp:

    + Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

    + Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

    + Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    + Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

    + Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

    + Chết.

    Khi đáp ứng đủ các điều kiện trên, người lao động sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Như vậy, có thể thấy rằng những trường hợp người lao động tự ý nghỉ việc (đơn phương chấm dứt hợp đồng trái quy định pháp luật) thì sẽ không đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

     
    77 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huy.tran3089@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/09/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #591701   28/09/2022

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 1815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Người lao động có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi tự ý nghỉ việc không?

    Cảm ơn bài viết chia sẻ những thông tin hữu ích của bạn về trợ cấp thất nghiệp. Ngoài ra, mình xin phép bổ sung thêm thông tin là theo Điều 40 Bộ luật Lao động 2019, người lao động nghỉ ngang sẽ không được trợ cấp thôi việc (nếu có) và phải thực hiện các nghĩa vụ sau đây:

    - Phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước.

    - Phải hoàn trả cho người sử dụng lao động chi phí đào tạo quy định tại Điều 62 của Bộ luật Lao động 2019.

     
    Báo quản trị |  
  • #591702   28/09/2022

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14921)
    Số điểm: 99659
    Cảm ơn: 3460
    Được cảm ơn 5331 lần


    Người lao động có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi tự ý nghỉ việc không?

    Nói như bài viết thì đúng về diễn giải câu chữ của luật, nhưng có chút xa rời thực tế.

    Không ít trường hợp mặc dù NLĐ tự ý nghỉ việc, tuy nhiên công ty vẫn làm đầy đủ các thủ tục chấm dứt hợp đồng với người này. Các công ty, tập đoàn lớn, nhất là của nước ngoài thường làm đầy đủ các thủ tục này với nhân viên của họ. Trong những trường hợp như vậy, NLĐ vẫn có được đầy đủ giấy tờ để nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Ghi chú: có thể có bạn phản biện rằng trường hợp tôi đưa ra chỉ là cá biệt, đó là quan điểm của bạn thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #591720   28/09/2022

    Người lao động có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi tự ý nghỉ việc không?

    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn! Người lao động tự ý nghỉ việc không báo trước hoặc báo trước không đúng thời hạn thì được xem như là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Điều này không đảm bảo điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp. Nhưng dù đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, người lao động vẫn được chốt sổ bảo hiểm xã hội vì đây là nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #592348   11/10/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1751)
    Số điểm: 12043
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 268 lần


    Người lao động có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi tự ý nghỉ việc không?

    Trường hợp người lao động tự ý nghỉ việc (nghỉ việc không báo trước, báo trước không đúng thời gian quy định trừ trường hợp pháo luật quy định không phải báo trước) thì được xem là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #593362   31/10/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3408
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 32 lần


    Người lao động có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi tự ý nghỉ việc không?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Nhằm đảm bảo quyền lợi, và hỗ trợ lao động, khi lao động nghỉ việc sẽ được hỗ trợ khoản trợ cấp thất nghiệp, tuy nhiên, lao động chỉ được hưởng khi đáp ứng đủ điều kiện. Trong trường hợp lao động tự ý nghỉ việc đã vi phạm quy định về quan hệ lao động với người sử dụng lao động, do đó quyền lợi về hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ không được thực hiện.

     
    Báo quản trị |  
  • #593380   31/10/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 3900
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 28 lần


    Người lao động có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi tự ý nghỉ việc không?

    Cảm ơn tác giả vì đã chia thông tin hữu ích này.

    Có thể thấy, việc tự ý nghỉ việc (đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật) không chỉ khiến người lao động không được nhận trợ cấp thất nghiệp như bài vi mà còn phải chịu những bất lợi sau:

    Cụ thể, tại Điều 40 Bộ luật Lao động 2019 quy định:

    Điều 40. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc.

    2. Phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả cho người sử dụng lao động chi phí đào tạo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

    Theo đó, người lao động khi tự ý nghỉ việc sẽ phải chịu các nghĩa vụ sau:

    - Không được nhận trợ cấp thôi việc, trợ cấp thất nghiệp;

    - Phải bồi thường cho người lao động nửa tháng tiền lương và tiền lương trong những ngày không báo trước.

    - Hoàn trả chi phí đào tạo bao gồm: các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian đào tạo.

    Do đó, người lao động khi muốn nghỉ việc cần tuân thủ quy định về thời hạn báo trước.

     
    Báo quản trị |  
  • #593430   31/10/2022

    sun_shineeeee
    sun_shineeeee

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (77)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 18 lần


    Người lao động có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi tự ý nghỉ việc không?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Bài viết của tác giả đã cung cấp nhiều thông tin hữu ích cho mình và nhiều người lao động khác. Cụ thể là: để đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp, thì đừng chấm dứt hợp đồng lao động trái luật. Thêm nữa, khi chấm dứt hợp đồng lao động đúng luật, thì cần biết thủ tục để đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp.   

     

     
    Báo quản trị |