Hợp đồng lao động thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #587611 13/07/2022

    hieukim09

    Sơ sinh

    Vietnam --> Bình Dương
    Tham gia:13/07/2022
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hợp đồng lao động thử việc

    Chào Luật Sư ạ. Luật Sư giải đáp thắc mắc củ e. E thử việc tại DN đc 2 tháng thì nghỉ. E nộp thiếu 1 số giấy tờ hồ sơ. Thì bên nhân sự bảo phải quyết toán báo cáo thuế nên phải nộp đầy đủ thì mới thanh toán lương cho e. Vậy e phải nộp đầy đủ hồ sơ mới được ạ?

     
    279 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hieukim09 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #587934   22/07/2022

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (235)
    Số điểm: 1821
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 336 lần


    Hợp đồng lao động thử việc

    Chào bạn,

    Vậy nhân sự yêu cầu bạn nộp những giấy tờ hồ sơ nào? Bạn nói cụ thể để mình biết yêu cầu đó của nhân sự có đúng quy định của pháp luật hay không.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/07/2022)
  • #594776   30/11/2022

    Hợp đồng lao động thử việc

    Tại Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007Nghị định 65/2013/NĐ-CP được hướng dẫn tại Điều 2 của Thông tư 111/2013/TT-BTC thì tiền lương, tiền công là thu nhập của người lao động nhận được từ người sử dụng lao động bằng tiền đồng Việt Nam hoặc bằng tài sản có giá trị quy đổi là các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.

    Vậy, tiền lương, tiền công từ lao động nói chung và lao động thử việc, lao động mùa vụ, lao động thời vụ dưới 3 tháng nói riêng đều là đối tượng điều chỉnh và là đối tượng chịu thuế thu nhập cá nhân của Luật thuế hiện hành.

    Tuy nhiên, không phải 100% mức tiền lương thử việc đều phải đóng 10% thuế thu nhập cá nhân. Trước tiên, các bạn cần xác định mức tiền lương thử việc tính thuế: Thông tư 111/2013/TT-BTC tại Điều 25, Khoản 1 quy định về khấu trừ thuế.

    Như vậy, thuế đối với tiền lương, tiền công thử việc được tính bằng 10% tiền lương đối với những cá nhân có thu nhập từ 2 triệu đồng trở lên.

    Như vậy, trường hợp lương bạn dưới 2 triệu thì bạn không cần phải đóng thuế TNCN. Trường hợp lương bạn trên 2 triệu thì bạn bắt buộc phải đóng thuế TNCN và bạn cần nộp đầy đủ hồ sơ cần thiết cho việc đóng thuế này.

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dtphuonglaw98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.