Giám đốc của công ty TNHH một thành viên có được kiêm kế toán trưởng không?

Chủ đề   RSS   
  • #590069 26/08/2022

    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


    Giám đốc của công ty TNHH một thành viên có được kiêm kế toán trưởng không?

    Tại Điều 52 Luật kế toán 2015 quy định những người không được làm kế toán như sau:

    1. Người chưa thành niên; người bị Tòa án tuyên bố hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

    2. Người đang bị cấm hành nghề kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội xâm phạm trật tự quản lý kinh tế, tội phạm về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

    3. Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em ruột của người đại diện theo pháp luật, của người đứng đầu, của giám đốc, tổng giám đốc và của cấp phó của người đứng đầu, phó giám đốc, phó tổng giám đốc phụ trách công tác tài chính - kế toán, kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán, trừ doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định.

    4. Người đang là người quản lý, điều hành, thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán, trừ trong doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định.

    Theo Khoản 1 Điều 54 Luật kế toán 2015 quy định kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn và điều kiện sau đây:

    a) Các tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều 51 của Luật này;

    b) Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ trung cấp trở lên;

    c) Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng;

    d) Có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 02 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 03 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán trình độ trung cấp, cao đẳng.

    Như vậy, theo những quy định trên thì giám đốc của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên vẫn có thể kiêm kế toán trưởng nếu như có đủ tiêu chuẩn và điều kiện của một kế toán trưởng theo quy định của luật đã được nêu trên.

     
    187 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vuthienan134 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/08/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #590110   27/08/2022

    Giám đốc của công ty TNHH một thành viên có được kiêm kế toán trưởng không?

    Cám ơn bài viết hữu ích của bạn! Kế toán trưởng có vai trò rất quan trọng trong việc theo dõi và quản lý tài chính cho một doanh nghiệp. Là một kế toán trưởng cần phải biết và thực hiện tốt các công việc liên quan đến nghiệp vụ chuyên môn tài chính theo quy định của Nhà nước. Vì vậy, người đảm nhận vị trí kế toán trưởng cần đảm bảo về kiếm thức chuyên muôn cũng như các điều kiện khác mà pháp luật quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #590149   27/08/2022

    nguyenthikimdung2000
    nguyenthikimdung2000
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (161)
    Số điểm: 1555
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 45 lần


    Giám đốc của công ty TNHH một thành viên có được kiêm kế toán trưởng không?

    Cảm ơn những thông tin bổ ích bạn đã chia sẻ. Mình bổ sung thêm như sau: Theo như quy định trong Khoản 1 Điều 53 Luật kế toán 2015, thì kế toán trưởng tức là người sẽ đứng đầu bộ máy kế toán của đơn vị, doanh nghiệp. Vị trí này có nhiệm vụ tổ chức thực hiện công tác kế toán trong đơn vị, doanh nghiệp đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #592799   26/10/2022

    Giám đốc của công ty TNHH một thành viên có được kiêm kế toán trưởng không?

    Trước đây, theo quy định tại khoản 7 Điều 14 Luật kế toán 2003 thì người quản lý doanh nghiệp không được phép kiêm nhiệm chức vụ kế toán, thủ quỹ. Nếu là giám đốc công ty TNHH tức là người quản lý doanh nghiệp này thì sẽ không được phép kiêm nhiệm thêm cả chức vụ kế toán của công ty. Tuy nhiên, có thể thấy Luật Kế toán 2015 đã mở rộng giới hạn cho phép Giám đốc công ty TNHH được kiêm kế toán nếu đáp ứng đủ các tiêu chuẩn và điều kiện làm kế toán.

     
    Báo quản trị |  
  • #592873   28/10/2022

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (157)
    Số điểm: 1610
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Giám đốc của công ty TNHH một thành viên có được kiêm kế toán trưởng không?

    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn. Vì kế toán trưởng có vai trò quan trọng đối với doanh nghiệp cho nên không phải ai cũng có thể làm kế toán trưởng mà phải tuân thủ theo các quy định của pháp luật. Trường hợp doanh nghiệp chưa thể bố nhiệm được kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán thay kế toán trưởng hoặc thuê dịch vụ làm kế toán trưởng; người phụ trách kế toán phải có các tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định và phải thực hiện vài trò, trách nhiệm và quyền hạn quy định cho kế toán trưởng.

     
    Báo quản trị |