Đóng đủ 20 năm BHXH đến tuổi nghỉ hưu, người lao động nhận được những khoản tiền nào?

Chủ đề   RSS   
  • #590617 31/08/2022

    leehuy97
    Top 500
    Chồi

    Vietnam
    Tham gia:29/06/2022
    Tổng số bài viết (211)
    Số điểm: 1365
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 12 lần


    Đóng đủ 20 năm BHXH đến tuổi nghỉ hưu, người lao động nhận được những khoản tiền nào?

    Đóng đủ 20 năm BHXH đến tuổi nghỉ hưu, người lao động nhận được những khoản tiền nào?

    Người lao động nếu đã đóng BHXH đủ 20 năm và đến tuổi nghỉ hưu sẽ được hưởng những khoản tiền sau đây:

    1. Lương hưu hàng tháng khi đủ tuổi

    Khi đủ tuổi nghỉ hưu, người lao động có từ đủ 20 năm đóng BHXH trở lên sẽ được giải quyết hưởng lương hưu hàng tháng.

    Căn cứ Điều 56 Luật Bảo hiểm Xã Hội năm 2014, mức hưởng lương hưu của người lao động được tính theo công thức sau:

    Lương hưu hàng tháng = Tỷ lệ hưởng x Mức bình quân tiền lương/ thu nhập tháng đóng BHXH

    Trong đó, lao động nữ sẽ được hưởng tỷ lệ 55% còn lao động nam sẽ được hưởng 45%.

    Nếu chỉ có 20 năm đóng BHXH thì mức hưởng hàng tháng khi nhận lương hưu sẽ khá thấp. Nếu đóng đủ và trên 20 năm, cứ mỗi năm đóng thêm người lao động sẽ được nhận lương hưu thêm 2%. Mức hưởng tối đa đối với cả lao động nam và lao động nữ là 75%.

    2. Trợ cấp thất nghiệp

    Theo Điều 49 Luật Việc làm năm 2013, người lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động sẽ được nhận trợ cấp thất nghiệp.

    Tuy nhiên, người lao động phải nộp hồ sơ hưởng chế độ trong thời gian 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động.

    Mức trợ cấp thất nghiệp/tháng = Bình quân tiền lương tháng đóng BHTN của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp x 60%

    Trong đó, thời gian được hưởng trợ cấp được tính bằng thời gian người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp. Cụ thể, nếu đóng đủ 12 - 36 tháng bảo hiểm thất nghiệp, người lao động được hưởng 03 tháng trợ cấp.

    Còn nếu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp lâu hơn thì cứ đóng đủ thêm 12 tháng bảo hiểm thất nghiệp người lao động được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp. Thời gian tối đa được nhận bảo hiểm thất nghiệp là 12 tháng.

    3. Trợ cấp thôi việc

    Theo quy định tại Điều 46 Bộ luật Lao động năm 2019, nếu đã làm việc thường xuyên cho người sử dụng lao động từ đủ 12 tháng trở lên thì khi nghỉ việc đúng luật, người lao động sẽ có cơ hội được nhận trợ cấp thôi việc.

    Tiền trợ cấp thôi việc = 1/2 x Số năm làm việc tính hưởng trợ cấp thôi việc x Tiền lương bình quân của 06 tháng liền kề theo hợp đồng trước khi thôi việc

    Trong đó: Thời gian tính trợ cấp thôi việc = Tổng thời gian làm việc thực tế - Thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) - Thời gian làm việc đã được chi trả trợ cấp thôi việc, mất việc làm.

    Ngoài ra, tiền lương để tính trợ cấp = Tiền lương bình quân của 06 tháng liền kề theo hợp đồng lao động trước khi người lao động thôi việc.

    Như vậy người lao động khi đã đóng BHXH đủ 20 năm và chờ đến tuổi nghỉ hưu sẽ được hưởng 03 khoản tiền cụ thể: lương hưu hàng tháng, trợ cấp thất nghiệp và trợ cấp thôi việc.

     
    108 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leehuy97 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #591136   19/09/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1751)
    Số điểm: 12043
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 268 lần


    Đóng đủ 20 năm BHXH đến tuổi nghỉ hưu, người lao động nhận được những khoản tiền nào?

    Mình có thắc mắc trong nội dung của bạn là người này đóng đủ 20 năm và đã đủ tuổi nghỉ hưu hay chưa?

    Nếu như đã đóng đủ 20 năm và đủ tuổi nghỉ hưu là đủ điều kiện hưởng lương hưu thì sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc. Đồng thời với nội dung về trợ cấp thất nghiệp thì nếu hưởng lương hưu cũng không được chi trả trợ cấp thất nghiệp. Mặc dù quy định là hưởng lương hưu nhưng nếu đủ điều kiện không làm hồ sơ để nhận trợ cấp thất nghiệp thì có thể trung tâm dịch vụ việc làm cũng không chi trả đâu.

     

     
    Báo quản trị |