Cố ý gây thương tích 1%, chịu xử phạt như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #566795 23/01/2021

    Nguyethetan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/01/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cố ý gây thương tích 1%, chịu xử phạt như thế nào?

    Em xin hỏi là anh trai em đi làm công ty nhưng có mâu thuẫn với 1 người làm cùng. anh em nhờ 3 người bạn Chơi cùng đi đánh người kia và gây thương tích 1% gia đình đã nói chuyện giải quyết tình cảm với người bị đánh nhưng người bị đánh nói bây giờ công ty anh ấy làm vào cuộc bắt buộc phải xử lý vụ việc đánh nhau này. Vậy cho em hỏi là nếu công ty vào xử lý như thế thì anh trai em phải chịu xử phạt như thế nào.

     
    1842 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nguyethetan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566810   24/01/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1027)
    Số điểm: 7210
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 139 lần


    Đối với hành vi này anh bạn sẽ bị phạt hành chính theo Điểm a Khoản 2 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, cụ thể:
    "Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng
    ...
    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
    a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;
    ...
    5. Hình thức xử phạt bổ sung:
    Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Điểm g Khoản 2; Điểm a, l, m Khoản 3 và Khoản 4 Điều này."
     
    Ngoài ra, anh bạn sẽ phải bồi thường thiệt hại cho bên bị thương tích theo quy định từ Điều 584, 590 Bộ luật Dân sự 2015.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/01/2021)
  • #575796   29/09/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (584)
    Số điểm: 4735
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 82 lần


    Trường hợp đánh người gây thương tích với tỷ lệ thương tật của nạn nhân là 1%, tức dưới 11% và không thuộc các trường hợp được liệt kê theo khoản 1 Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015 thì người phạm tội sẽ không bị khởi tố mà chỉ bị xử lý vi phạm hành chính.
     
    Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác
     
    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
     
    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn gây nguy hại cho từ 02 người trở lên;
     
    b) Dùng a-xít sunfuric (H2SO4) hoặc hóa chất nguy hiểm khác gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác;
     
    c) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;
     
    d) Phạm tội 02 lần trở lên;
     
    đ) Phạm tội đối với 02 người trở lên;
     
    e) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
     
    g) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng mình, thầy giáo, cô giáo của mình;
     
    h) Có tổ chức;
     
    i) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
     
    k) Phạm tội trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
     
    l) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe do được thuê;
     
    m) Có tính chất côn đồ;
     
    n) Tái phạm nguy hiểm;
     
    o) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.
    Trường hợp anh bạn chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì về hành vi cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác sẽ bị xử lý vi phạm hành chính. tại  điểm e khoản 3 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP: "2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
     
    a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;"
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hong312 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/09/2021)