Có thể vừa hưởng bảo hiểm thất nghiệp vừa hưởng chế độ thai sản được không?

Chủ đề   RSS   
  • #588653 29/07/2022

    Có thể vừa hưởng bảo hiểm thất nghiệp vừa hưởng chế độ thai sản được không?

    Chế độ thai sản là quyền lợi mà người lao động được hưởng khi tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Vậy khi người lao động nữ đang hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì có được hưởng đồng thời chế độ thai sản hay không?
     
    Theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản.
     
    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    b) Lao động nữ sinh con;
    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.
     
    Như vậy, khi lao động nữ đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh thì sẽ được hưởng chế độ thai sản kể cả khi đã nghỉ việc tại công ty và đang hưởng trợ cấp thất nghiệp. Đây là hai chế độ khác nhau nên nếu đủ điều kiện thì sẽ được hưởng đồng thời cả hai chế độ.
     
     
    176 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tathao123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588777   30/07/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1084)
    Số điểm: 7600
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 173 lần


    Có thể vừa hưởng bảo hiểm thất nghiệp vừa hưởng chế độ thai sản được không?

    Cảm ơn bài viết hữu ích từ bạn. Như vậy, nghỉ thai sản xong nghỉ việc luôn có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? Câu trả lời là hoàn toàn có thể nếu NLĐ đáp ứng các điều kiện theo quy định của pháp luật về bảo hiểm thất nghiệp. Lao động nữ cần lưu ý để có kế hoạch thực hiện cụ thể, giúp đảm bảo các quyền lợi của bản thân.

     
    Báo quản trị |  
  • #589808   21/08/2022

    nguyenhoaibao12061999
    nguyenhoaibao12061999
    Top 150
    Lớp 10

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (480)
    Số điểm: 13992
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 415 lần


    Có thể vừa hưởng bảo hiểm thất nghiệp vừa hưởng chế độ thai sản được không?

    Cảm ơn tác giả về thông tin hữu ích này. Tuy nhiên để làm rõ hơn các quy định trên thì có 2 trường hợp khi người lao động nữ bị chấm dứt hợp đồng lao động trước khi sinh con sẽ được hưởng bảo hiểm thất nghiệp:

    Trường hợp thứ nhất là trong điều kiện nghỉ thai bình thường ( lao động nữ sinh con; lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi) phải đóng BHXH từ 06 tháng trở lên trong 12 tháng.

    Trường hợp thứ hai là chỉ trong điều kiện đối tượng là lao động nữ sinh con mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Như vậy, chỉ khi đóng BHXH từ 2 trường hợp trên thì lao động nữ bị chấm dứt hợp đồng trước khi sinh con mới được hưởng bảo hiểm thất nghiệp

     
    Báo quản trị |  
  • #590582   30/08/2022

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 1815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Có thể vừa hưởng bảo hiểm thất nghiệp vừa hưởng chế độ thai sản được không?

    Cảm ơn tác giả đã chia sẻ những thông tin vô cùng hữu ích đối với lao động nữ như mình. Thông qua bài viết, có thể thấy, cả hai chế độ là nghỉ thai sản và hưởng trợ cấp thất nghiệp có thể hưởng đồng thời, không ảnh hưởng tới nhau. NLĐ chỉ cần đáp ứng được các điều kiện theo quy định là đã có thể hưởng chế độ bảo hiểm.

     
    Báo quản trị |  
  • #591942   29/09/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (298)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 23 lần


    Có thể vừa hưởng bảo hiểm thất nghiệp vừa hưởng chế độ thai sản được không?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Bảo hiểm thất nghiệp và chế độ thai sản là hai chế độ hưởng tách biệt. Nhiều lao động nữ hiện nay vẫn còn lăn tăn về vấn đề này rất nhiều. Nhờ bài viết của bạn mà người lao động có thể biết được là chỉ cần đáp ứng được những điều kiện mà pháp luật quy định cho từng chế độ thì là đã hưởng được rồi. Mong bài viết của bạn sẽ được nhiều người biết đến.

     
    Báo quản trị |  
  • #592094   30/09/2022

    ngoclua1001
    ngoclua1001
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/08/2022
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Có thể vừa hưởng bảo hiểm thất nghiệp vừa hưởng chế độ thai sản được không?

    Cảm ơn những chia sẻ từ bạn. Chế độ thai sản và chế độ trợ cấp thất nghiệp là hai chế độ độc lập, người lao động sẽ được hưởng khi đủ điều kiện đối với chế độ đó. Do vậy, người lao động nữ đang hưởng chế độ thai sản mà xin nghỉ việc thì vẫn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đủ điều kiện theo luật định. Người lao động cần lưu ý tránh nhầm lẫn để đảm bảo quyền lợi của mình.

     
    Báo quản trị |