Có được nghỉ bù phép tang không?

Chủ đề   RSS   
  • #502509 17/09/2018

    Có được nghỉ bù phép tang không?

    Tình huống:

    Ba của A mất vào ngày tết, vậy phép tang có được nghi bù không?

    Điểm c, khoản 1, Điều 116 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định nghỉ việc riêng bao gồm nghỉ tang khi bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ, bố chồng, mẹ chồng, vợ chết hoặc chồng chết, con chết thì được nghỉ 03 ngày.

    “Điều 116. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

    1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

    c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.”

    Trong khi đó khoản 1 và khoản 3 Điều 115 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định những ngày nghỉ lễ tết chỉ được nghỉ bù vào ngày kế tiếp nếu trùng vào ngày nghỉ hàng tuần.

    “Điều 115. Nghỉ lễ, tết

    1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

    a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

    b) Tết Âm lịch 05 ngày;

    c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

    d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

    đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

    3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.”

    Theo đó ngày nghỉ hàng tuần được quy định tại Điều 110 được hiểu là mỗi tuần người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục để nghỉ ngơi.

    “Điều 110. Nghỉ hằng tuần

    1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động.”

    Do vậy trường hợp của bạn là nghỉ việc riêng mà không phải là nghỉ hàng tuần trùng vào ngày nghỉ Lễ, tết  bởi vậy bạn không được nghỉ bù.

     
    13750 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #502550   17/09/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14921)
    Số điểm: 99659
    Cảm ơn: 3460
    Được cảm ơn 5331 lần


    Bạn ơi, bạn A nhờ hỏi rằng bố chết vào ngày quốc khánh 02/09, ngày 03/09 là nghỉ bù quốc khánh, nhưng đưa tang bố vào ngày 05/09 thì A có được nghỉ vào các ngày 04-06/09 hay không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #584237   24/05/2022

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (544)
    Số điểm: 4436
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 207 lần


    Theo luật và theo cả ý kiến của mình thì được nhe

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
  • #584260   25/05/2022

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (544)
    Số điểm: 4436
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 207 lần


    Bạn  ơi, bạn A nhờ hỏi rằng bố chết vào ngày quốc khánh 02/09, ngày 03/09 là nghỉ bù quốc khánh, nhưng đưa tang bố vào ngày 05/09 thì A có được nghỉ vào các ngày 04-06/09 hay không ?

    Theo quy định của pháp luật thì ý kiến của mình thì A được nghỉ từ ngày 04-06/9. 

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
  • #580134   30/01/2022

    Có được nghỉ bù phép tang không?

    Vậy, lương của ngày nghỉ hàng tuần đó tính như thế nào ạ?

     
    Báo quản trị |