Chuyển khẩu về với bố mẹ sau ly hôn có cần cắt khẩu ở nhà chồng?

Chủ đề   RSS   
  • #577417 28/11/2021

    mibietchi
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hà Tĩnh
    Tham gia:25/05/2014
    Tổng số bài viết (148)
    Số điểm: 1190
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 62 lần


    Chuyển khẩu về với bố mẹ sau ly hôn có cần cắt khẩu ở nhà chồng?

    Điểm a Khoản 2 điều 21, Khoản 2 điều 21 Luật cư trú 2020 (có hiệu lực thi hành từ 01/07/2021) quy định về điều kiện và hồ sơ đăng ký thường trú đối với trường hợp con về ở với cha, mẹ, theo đó:
     
    Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú
    2. Công dân được đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp không thuộc quyền sở hữu của mình khi được chủ hộ và chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đó đồng ý trong các trường hợp sau đây:
    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con
    Điều 21. Hồ sơ đăng ký thường trú
    2. Hồ sơ đăng ký thường trú đối với người quy định tại khoản 2 Điều 20 của Luật này bao gồm:
    a) Tờ khai thay đổi thông tin cư trú, trong đó ghi rõ ý kiến đồng ý cho đăng ký thường trú của chủ hộ, chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp hoặc người được ủy quyền, trừ trường hợp đã có ý kiến đồng ý bằng văn bản;
    b) Giấy tờ, tài liệu chứng minh quan hệ nhân thân với chủ hộ, thành viên hộ gia đình, trừ trường hợp đã có thông tin thể hiện quan hệ này trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu về cư trú;”
     
    Theo các quy định trên, khi chuyển khẩu về cùng với bố mẹ ruột thì chỉ cần có sự đồng ý của bố mẹ và giấy tờ chứng minh quan hệ nhân thân (Nếu trong cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, cơ sở dữ liệu về cư trú chưa có thông tin) mà không cần phải làm giấy chuyển hộ khẩu như theo các quy định cũ của Luật cư trú 2006. Theo đó, cũng không cần làm thủ tục cắt khẩu tại nhà chồng, và cũng không phải lo sợ, vướng mắc việc nhà chồng không đồng ý cho chuyển khẩu.
     
     
    780 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mibietchi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #577908   12/12/2021

    Cảm ơn thông tin bài viết của bạn. Theo mình thấy thì hiện nay sau khi ly hôn, người vợ thường chuyển về sống cùng bố mẹ. Tuy nhiên, phần lớn họ lại không biết hoặc quên mất việc phải đăng ký thường trú lại cũng như là việc có phải tách khẩu hay không. Với những thông tin bạn cũng cấp thì mọi người sẽ hiểu hơn những quy định liên quan đến việc đăng ký cư trú của mình đặc biệt là đối với trường hợp sau ly hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #580349   09/02/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3408
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 32 lần


    Chuyển khẩu về với bố mẹ sau ly hôn có cần cắt khẩu ở nhà chồng?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. So với luật cũ thì Luật Cư trú 2020 đã cắt giảm thủ tục về việc chuyển hộ khẩu, điều này giúp ích hơn cho việc đăng ký thường trú lại sau ly hôn. Theo đó, tất cả những giấy tờ đăng ký thường trú đều không liên quan đến sổ hộ khẩu nơi thường trú cũ, cũng không yêu cầu chủ hộ nơi đăng ký thường trú cũ ký tên, giải quyết được hạn chế trong việc ngăn cản cắt khẩu từ nhà chồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #586131   27/06/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1751)
    Số điểm: 12043
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 268 lần


    Chuyển khẩu về với bố mẹ sau ly hôn có cần cắt khẩu ở nhà chồng?

    Hiện tại đã không còn quy định về thủ tục cắt khẩu nữa. Khi muốn đăng ký thường trú tại chỗ khác thì chỉ cần đảm bảo điều kiện đăng ký thường trú và thực hiện thủ tục đăng ký thường trú theo hướng dẫn tại Quyết định 5548/QĐ-BCA-C06 năm 2021 công bố thủ tục hành chính mới, được sửa đổi, bổ sung và bị bãi bỏ trong lĩnh vực đăng ký cư trú và lĩnh vực xuất nhập cảnh thuộc thẩm quyền giải quyết của Bộ Công an.
     
     
    Báo quản trị |