Chủ thể của tội hiếp dâm CÓ THỂ LÀ NỮ không?

Chủ đề   RSS   
  • #508638 28/11/2018

    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1913)
    Số điểm: 87629
    Cảm ơn: 836
    Được cảm ơn 1875 lần


    Chủ thể của tội hiếp dâm CÓ THỂ LÀ NỮ không?

    Chủ thể của tội hiếp dâm CÓ THỂ LÀ NỮ không?

    Một vấn đề mà nhiều người thắc mắc liên quan đến tội phạm hiếp dâm, nay Shin đã tìm hiểu và nêu vấn đề như sau:

    Bộ luật Hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về Tội hiếp dâm: Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc bằng thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm - 07 năm.

    Thứ nhất: Thực tế diễn ra việc xung đột ý kiến như thế là vì mình chưa có thông tin gì về một vụ hiếp dâm mà chủ thể là nữ

    Thứ 2, việc phụ nữ dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nam giới để thực hiện hành vi giao cấu trái ý muốn của họ là điều khó có thể xảy ra do đặc điểm về đặc điểm về sức khỏe, thể lực

    Tại Điều 111 của Bộ luật Hình sự 1999 cũng dùng từ “người nào”, tuy nhiên thực tế xét xử vẫn không xử tội hiếp dâm đối với nữ (trừ trường hợp là đồng phạm) bởi vướng phải Bản tổng kết của Tòa án nhân dân tối cao số 329/HS2 ngày 11/5/1967.

    Bản tổng kết của Tòa án nhân dân tối cao số 329/HS2 ngày 11/5/1967 đề cập đến “khái niệm” giao cấu như sau:

    “Giao cấu: chỉ cần có sự cọ sát trực tiếp dương vật vào bộ phận sinh dục của người phụ nữ (bộ phận từ môi lớn trở vào) với ý thức ấn vào trong không kể sự xâm nhập của dương vật là sâu hay cạn, không kể có xuất tinh hay không là tội Hiếp dâm được coi là hoàn thành, vì khi đó nhân phẩm danh dự của người phụ nữ đã bị chà đạp”.

    Nhưng nay đã có Luật ban hành văn bản Quy phạm pháp luật 2015 thì một khi Bộ luật Hình sự 1999 hết hiệu lực thi hành thì các văn bản hướng dẫn cho Bộ luật Hình sự 1999 cũng hết hiệu lực, và từ đó sẽ áp dụng thống nhất theo Bộ luật Hình sự mới (Bộ luật Hình sự 2015 và Bộ luật Hình sự sửa đổi 2017).

    Về quy định của BLHS hiện hành có thể hiểu như sau:

    Người nào dùng vũ lực...” cụm người nào không rạch ròi là nam hay nữ hay kể cả giới tính khác

    Ngoài ra, hành vi dùng "thủ đoạn khác" để giao cấu hoặc quan hệ tình dục trái với ý muốn của nạn nhân có thể là hành vi được thực hiện bởi nữ giới. Ví dụ như cho nạn nhân uống thuốc kích dục, ... Do đó trong trường hợp này thì hành vi của nữ giới có thể coi là tội phạm và phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, Bộ luật Hình sự 2015 không loại trừ nữ ra khỏi tội danh này, bất kể người nào (không phân biệt là nam hay nữ) mà có hành vi vi phạm nêu trên đều bị xử lý về tội hiếp dâm.

    Đó là cách hiểu và suy luận tốt nhất đến thời điểm hiện tại của mình, vì vậy rất mong sớm có văn bản hướng dẫn để dừng những cuộc tranh luận không hồi kết này.

    Có ai hiểu về trường hợp này khác mình không? Cùng thảo luận đóng góp ý kiến nhé!

     
    20551 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #579720   27/01/2022

    baoquyen1510
    baoquyen1510
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2021
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 985
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 23 lần


    Hầu hết trong các vụ Hiếp dâm, người thực hiện hành vi phạm tội đều là nam giới. Tuy nhiên nữ giới là có thể là chủ thể của loại tội phạm

    Đến hiện nay thì theo Bộ luật Hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về Tội hiếp dâm như sau: Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc bằng thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm - 07 năm.

    Quy định nêu trên đề cập đến chủ thể của Tội hiếp dâm là “người nào”, tức là không giới hạn là nam giới hay nữ giới.

    Trên thực tế, với đặc điểm về sức khỏe, thể lực, phụ nữ thường rất khó có thể dùng “vũ lực, đe dọa dùng vũ lực” để thực hiện hành vi giao cấu với nạn nhân là nam giới. Tuy nhiên, có thể bằng thủ đoạn khác như: cho nạn nhân uống thuốc kích dục, thuốc mê… để thực hiện hành vi giao cấu. Trong trường hợp này, nữ giới vẫn có thể phải chịu trách nhiệm về Tội Hiếp dâm.

    Bên cạnh đó, nữ giới cũng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu là người xúi giục, người giúp sức (đồng phạm) với người thực hiện hành vi hiếp dâm.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #581700   26/03/2022

    dangngocquynhnhu
    dangngocquynhnhu

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:28/02/2022
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chủ thể của tội hiếp dâm CÓ THỂ LÀ NỮ không?

    Cảm ơn bài viết chia sẽ quan điểm của tác giả, theo mĩnh nghĩ quyền con người đều phải mang tính bình đẳng, công bằng vậy nên khi nhà làm luật quy định cũng phải dựa trên sự bình đẳng đó và không loại trừ khả năng nào cả. Vì vậy, khi quy định sẽ dựa trên nguyên tắc chung và áp dụng cho mọi công dân Việt Nam. 

     
    Báo quản trị |  
  • #581733   27/03/2022

    minhcong99
    minhcong99
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1370
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


    Chủ thể của tội hiếp dâm CÓ THỂ LÀ NỮ không?

    Theo Bộ Luật hình sự năm 1999 (đã được sửa đổi, bổ sung năm 2009), tại Chương XII, quy định “Các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con người” thì không có quy định về loại tội phạm nào phân biệt chủ thể phạm tội phải là nam giới, bị hại phải là nữ giới (trong một số trường hợp, nạn nhân là phụ nữ, trẻ em chỉ là tình tiết tăng nặng khi định tội danh). Trước đến nay, nhiều người có thói quen nghĩ rằng những tội xâm phạm nhân phẩm con người như hiếp dâm, cưỡng dâm, dâm ô … thì người bị hại phải là nữ giới, chủ thể phạm tội phải là nam giới. Tuy nhiên, đó chỉ là cách nhìn nhận chịu ảnh hưởng của văn hóa Á đông, và dựa vào đặc tính sinh học của người nam giới là có sức khỏe, thường là phía chủ động trong vấn đề tình dục … Trong khi đó, ở nhiều nước phương Tây, việc Tòa án đem ra xét xử các bị cáo là nữ giới về loại tội danh vừa nêu là điều bình thường.

    Ở phần giả định của điều luật mô tả “người nào”, có nghĩa là không phân biệt giới tính, chỉ cần người đó có hành vi “dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ”, thì bị coi là tội phạm và phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Như vậy, việc ai thực hiện hành vi không quy định cụ thể chỉ là nam. Trong trường hợp phụ nữ thực dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nam giới để thực hiện hành vi giao cấu trái ý muốn của họ là điều khó có thể xảy ra.

     
    Báo quản trị |  
  • #582399   31/03/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 2560
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 9 lần


    Chủ thể của tội hiếp dâm CÓ THỂ LÀ NỮ không?

    Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ thông tin hữu ích và thú vị này.

    Trước đến nay, nhiều người có thói quen nghĩ rằng những tội xâm phạm nhân phẩm con người như hiếp dâm, cưỡng dâm, dâm ô … thì người bị hại phải là nữ giới, chủ thể phạm tội phải là nam giới.

    Tuy nhiên, mình cũng đồng ý với quan điểm: Nữ vẫn là chủ thể của tội hiếp dâm theo Bộ luật hình sự năm 2015.

     
    Báo quản trị |  
  • #584556   29/05/2022

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 1481
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chủ thể của tội hiếp dâm CÓ THỂ LÀ NỮ không?

    Thông tin bài tổng hợp phân tích của bạn rất hữu ích, pháp luật đã quy định cụ thể không phân biệt chủ thể thực hiện hành vi là nam hay nữ, phụ nữ vẫn là chủ thể của tội hiếp dâm và hoàn toàn có thể chịu trách nhiệm trước pháp luật về tội hiếp dâm nếu đảm bảo đủ các yếu tố cấu thành của tội này. Cảm ơn bài viết của ban.

     
    Báo quản trị |  
  • #585161   08/06/2022

    leophan1110
    leophan1110

    Male
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2021
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 11 lần


    Vấn đề của Luật này là ở cụm từ "Trái với ý muốn"

    - Nếu nạn nhân là Nữ thì người Nam thực hiện hành vi hầu hết đều bị kết tội một cách đơn giản.
     

    - Nhưng, nếu nạn nhân là Nam thì vấn đề khá phức tạp. Tại vì nếu người Nam đó "lên" (không dùng các yếu tố kích thích khác) thì không được gọi là "Trái với ý muốn", cho nên người Nữ thực hiện hành vi này thì thường không bị kết tội.
    Vậy vấn đề là gì? Vấn đề là người Nam dù "không muốn" nhưng về mặt sinh học người Nữ vẫn có thể làm cho cái ấy của Nam tự động "lên" và dĩ nhiên khi anh ta "lên" thì không còn được đánh giá là "Trái với ý muốn" nữa. Nên không còn là hành vi vi phạm pháp luật.

    Vấn đề này có vẻ vẫn chưa được giải quyết

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leophan1110 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/06/2022)
  • #585744   24/06/2022

    Chủ thể của tội hiếp dâm CÓ THỂ LÀ NỮ không?

    Với  cách lập luận và phân tích như trên bài viết đã trình bày hết được những vấn đề xoay quanh việc chủ thể của tội hiếp dâm có thể là nữ giới hay không, nhưng bên cạnh đó vẫn chưa có những quy địhnh rõ ràng về vấn đề này.

     
    Báo quản trị |